Duolingo là chương trình học ngoại ngữ phổ biến nhất thế giới. Điều thú vị nhất là Duolingo 100% miễn phí!

https://www.duolingo.com/ChauLe3

Cách gõ nhanh chữ trong các khóa học bằng Unikey

ChauLe3
  • 25
  • 25
  • 25
  • 25
  • 12
  • 11
  • 11
  • 8
  • 8
  • 8
  • 7
  • 7
  • 6
  • 6
  • 6
  • 6
  • 6
  • 6
  • 6
  • 4
  • 4
  • 3
  • 3
  • 124

Trong cuộc đua XP Hè của mình có một số bạn phải học những ngôn ngữ khá xa lạ, chẳng hạn như tiếng Ukraina. Nhiều bạn phân vân về cách gõ chữ cũng như việc sử dụng bộ gõ thích hợp. Sau đây mình xin chia sẻ bí quyết gõ chữ của mình trên mọi khóa học (áp dụng cho người Việt và người Anh).

Điều đầu tiên mình xin đảm bảo là dù học khóa học nào thì việc gõ bằng bộ gõ Unikey vẫn khả dụng. Bạn nào tải bộ gõ thêm thì càng tiện lợi. Nhưng chúng ta đã có thói quen gõ Unikey từ lâu nên cho dù có tải về bộ gõ mới thì vẫn chưa chắc gõ thành thạo được. Do đó chúng ta sẽ sử dụng bộ gõ Unikey luôn nhé.

Đây là bộ gõ Unikey

Imgur

Cách gõ khóa Ukraina

Một bài học trong khóa Ukraina. Nhìn chữ loằng ngoằng vậy chứ mình toàn dùng Unikey làm không à

Imgur

Chúng ta cùng kiểm tra thử lesson 1 nhé. Nhìn từ thế này nhưng khi làm các bạn có thể gõ theo chữ La tinh. Trong khóa cũng có cả đáp án bằng La tinh lẫn chữ gốc của thứ tiếng đó.

Imgur

Imgur

Thông thường nếu có chữ lạ, sẽ có sẵn chữ hiện ra cho bạn gõ.

Khóa tiếng Bồ Đào Nha

Các chữ cái hiện ra phía dưới giúp bạn gõ đúng chữ. Nhưng gõ bằng Latinh vẫn được nè :))

Imgur

Tương tự ở các khóa khác như Pháp, Đức các bạn cứ sử dụng Unikey bình thường. Các câu trả lời sẽ được đánh giá đúng hoặc gần đúng. Đa số bài tập dịch tiếng gốc sang tiếng Anh nhiều hơn việc bắt ta dịch ngược lại. Các bạn cứ yên tâm làm bài nha. Tuy nhiên viết đúng chữ vẫn tốt hơn ^^.

10
2 năm trước
21

18 Nhận xét