Duolingo là chương trình học ngoại ngữ phổ biến nhất thế giới. Điều thú vị nhất là Duolingo 100% miễn phí!

https://www.duolingo.com/DARKMEN.

MAKE PRACTICING ENGLISH EASIER ON YOURSELF (Sưu tầm)

• Bản gốc:

MAKE PRACTICING ENGLISH EASIER ON YOURSELF

It’s already June, but it feels like the year just started. Since we’re almost at the halfway mark of this year, I thought it would be a good time to look back and review.

What goals did you make for this year? Are you doing something everyday to make them happen? If you didn’t make any goals, don’t wait to the end of the year. Make some goals today.

If you’re listening to this now, improving your English listening and speaking is probably one of your goals. How are you doing? Are you making progress? If you’re not learning as fast as you want, don’t feel bad about it. That won’t help anything. The year isn’t over yet, so let’s think about how you can do better.

People always tell us, they want to learn English fast. If you want to learn anything fast, everyone knows you need to do it regularly. And of course, learning English is the same way.

The problem is, that life doesn’t stop and wait for us to complete our goals. School, work, friends, family and never ending emails are always filling up our days. And when we do have free time, the internet and TV gives us a never ending supply of entertainment.

So how do you make time for your goals? How do you make time to improve your English every day? Is it just a matter of will power? Shawn Achor says no. He thinks, you don’t need to try harder; you need to make it easier to try.

Achor is a Harvard professor who researches the psychology of happiness. He also studies will power and how to complete goals. In his book, The Happiness Advantage, he talks about activation energy. Activation energy is the effort you need to start practicing every day. Achor uses an example from his own life to talk about activation energy. He wanted to learn to play the guitar, but he just wasn’t doing it. The guitar sat unused until one day, he bought a guitar stand, and put it in his living room next to his TV. Everyday, when he came home, he sat down on his couch, saw the guitar and started to practice. The simple act of putting the guitar in a place where he would see it regularly, made it easier for him to start practicing every day. He didn’t need to think about practicing. He didn’t need to waste energy to decide when to practice. He saw it and he did it.

Reducing your activation energy, is an easy way to increase the time you spend practicing a skill and decrease the effort it takes to get started everyday. Let’s look at another example. If you want to make exercise a part of your day every morning, you might put your running shoes and exercise clothes on top of your alarm clock. When you wake up, your shoes will be the first thing you see and will remind you to start your day with some exercise.

Anything you can do to make starting practice more automatic will make goal completion easier. If your goal is to improve your English, you might set your homepage to your favorite English learning website, so the first thing you see when you start your computer, reminds you to practice English. Or you might put your mp3 player next to your keys, so every time you leave the house, you’re reminded to listen to your English lessons as you drive to work or take the bus to school.

How can you reduce activation energy and make English practice a more regular part of your day? Tell us your ideas in the comments. There’s still more than half of 2012 left to become a more powerful English speaker, so start thinking of ways to make English practice easier on yourself.

• Bản dịch: ( dịch không được chính xác lắm nhưng mọi người cứ hiểu sơ sơ đại ý là được oy, ai mà moi móc là mình móc lại đó :D)

Bây giờ đã là tháng 6 rồi, nhưng nó cứ như là năm chỉ mới bắt đầu vậy. Từ khi chúng ta đang ở mốc nửa chặng đường của một năm, tôi nghĩ rằng nó sẽ là một khoảng thời gian tuyệt vời để nhìn lại và nhận xét.

Những mục tiêu gì bạn đã làm trong năm nay? Bạn có đang làm điều gì đó mỗi ngày để làm cho chúng xảy ra không? Nếu bạn đã không làm một vài mục tiêu, đừng đợi tới cuối năm. Hãy tạo vài mục tiêu ngay hôm nay.

Nếu bạn đang nghe điều này ngay bây giờ, trau dồi khả năng nghe và nói Tiếng Anh có lẽ là một trong những mục tiêu của bạn. Bạn đang làm như thế nào? Bạn đang tiến bộ phải không? Nếu bạn đang không học nhanh như là bạn muốn, đừng cảm thấy buồn về điều đó. Điều đó không giúp đỡ bạn được thứ gì cả. Năm vẫn chưa kết thúc, vì vậy chúng ta hãy cho phép nghĩ về việc bạn làm thế nào bạn có thể làm tốt hơn.

Mọi người luôn luôn nói với chúng tôi, họ muốn học Tiếng Anh nhanh. Nếu bạn muốn học một thứ gì đó nhanh, mọi người biết rằng bạn phải làm điều đó thường xuyên. Và đương nhiên, học Tiếng Anh cũng như vậy.

Vấn đề là,cuộc sống không dừng lại và chờ đợi chúng ta hoàn thành những mục tiêu của chúng ta. Trường học, công việc, bạn bè, gia đình và không bao giờ kết thúc những lá thư điện tử thì luôn luôn lấp đầy cả ngày của chúng ta. Và khi nào chúng ta có thời gian rảnh, internet và truyền hình mang đến cho chúng ta một nguồn cung cấp không bao giờ kết thúc lượng lớn thông tin.

Vì vậy, làm thế nào để bạn dành thời gian cho các mục tiêu của bạn? Làm thế nào để bạn thực hiện thời gian để cải thiện tiếng Anh của bạn mỗi ngày? Nó chỉ là vấn đề của sức mạnh? Shawn Achor nói không. Ông ta nghĩ rằng, bạn không cần phải cố gắng hơn nữa; bạn cần để làm cho nó dễ dàng hơn để cố gắng làm điều đó.

Achor là một giáo sư Harvard là người nghiên cứu về tâm lý học. Ông cũng nghiên cứu này sẽ cung cấp năng lượng và làm thế nào để hoàn thành mục tiêu. Trong cuốn sách của mình, The Happiness Advantage , ông nói về năng lượng hoạt động. Năng lượng hoạt động là những nỗ lực mà bạn cần để bắt đầu luyện tập mỗi ngày.

Achor sử dụng một ví dụ từ cuộc sống riêng của mình để nói về năng lượng hoạt động. Ông muốn học chơi guitar, nhưng ông chỉ là không thực hiện nó. Cây đàn guitar ngồi không sử dụng cho đến một ngày, ông đã mua một guitar đứng, và đặt nó trong phòng khách của mình bên cạnh TV của mình. Mỗi ngày, khi ông trở về nhà, ông ngồi xuống trên chiếc ghế của mình, nhìn thấy cây đàn guitar và bắt đầu tập luyện.

Hành động đơn giản của việc đưa các cây đàn guitar trong một nơi mà ông sẽ thấy nó thường xuyên, làm cho nó dễ dàng hơn cho ông ta để bắt đầu luyện tập mỗi ngày. Ông không cần phải suy nghĩ về thực hành. Ông không cần phải lãng phí năng lượng để quyết định khi nào để thực hành. Ông đã thấy nó và ông ấy đã làm điều đó.

Giảm năng lượng hoạt động của bạn, là một cách dễ dàng để tăng thời gian bạn dành để thực hành một kỹ năng và làm giảm các nỗ lực cần để bắt đầu mỗi ngày. Hãy xem xét một ví dụ khác. Nếu bạn muốn tập thể dục một phần trong ngày của bạn vào mỗi buổi sáng, bạn có thể đặt đôi giày chạy của bạn và quần áo tập thể dục trên đầu của đồng hồ báo thức của bạn. Khi bạn thức dậy, đôi giày của bạn sẽ là điều đầu tiên bạn nhìn thấy và sẽ nhắc nhở bạn để bắt đầu một ngày với một số bài tập thể dục

Bất cứ điều gì bạn có thể làm để làm để cho sự bắt đầu thực hành tự động hơn sẽ làm cho mục tiêu hoàn thành dễ dàng hơn. Nếu mục tiêu của bạn là để cải thiện tiếng Anh của bạn, bạn có thể thiết lập trang chủ của bạn đến trang web học tiếng Anh yêu thích của bạn, do đó, điều đầu tiên bạn nhìn thấy khi bạn khởi động máy tính của bạn, nhắc nhở bạn thực hành tiếng Anh. Hoặc bạn có thể đặt máy nghe nhạc mp3 của bạn bên cạnh các phím của bạn, vì vậy mỗi khi bạn rời khỏi nhà, bạn đang nhắc nhở để nghe bài học tiếng Anh của bạn khi bạn lái xe đi làm hay đi xe buýt đến trường.

Làm thế nào bạn có thể làm giảm năng lượng hoạt động và làm cho thực hành tiếng Anh là một phần việc làm thường xuyên hơn trong ngày của bạn? Hãy cho chúng tôi ý tưởng của bạn trong mục Comment. Vẫn còn hơn một nửa của năm 2015 còn lại hãy thành một người nói tiếng Anh đầy bản lĩnh, vì vậy bắt đầu nghĩ cách để làm cho việc thực hành tiếng Anh dễ dàng hơn với chính bản thân.

3 năm trước

8 Nhận xét

https://www.duolingo.com/Trang.
Trang.
Mod
  • 25
  • 25
  • 20
  • 13
  • 11
  • 11
  • 10
  • 8
  • 8
  • 7
  • 2

Dịch khá nhưng mà có đôi chỗ còn thiếu tự nhiên và chưa thống nhất (lúc dịch ông, khi dịch anh)

3 năm trước

cảm ơn chị đã nhận xét, em sẽ chỉnh sửa thêm

3 năm trước

https://www.duolingo.com/ChauLe3
ChauLe3
  • 25
  • 25
  • 25
  • 25
  • 12
  • 11
  • 11
  • 8
  • 8
  • 8
  • 7
  • 7
  • 6
  • 6
  • 6
  • 6
  • 6
  • 6
  • 6
  • 4
  • 4
  • 3
  • 3
  • 153

Very great

3 năm trước

tks :D, nó thực sự ý nghĩa với mình và mình muốn mn cũng có thể học hỏi được về nó :D

3 năm trước

https://www.duolingo.com/hellofroom

Duolingo không hỗ trợ dịch đoạn thoại cho vietnam nhỉ

3 năm trước

ừ, thích thì mình có thể tạo một club dịch thuật và mời những người có uy tín nhận xét về nó và thưởng lingot cho các bạn nhưng lương tâm ko có phép :D

3 năm trước

https://www.duolingo.com/William02hp

Quả là lương tâm xấu xa! Ha!

3 năm trước

nhớ dụ trên fb ko, giờ e là người xấu nên rất dễ bị tẩy chay, có sơ sót j lại có scandal nữa :D

3 năm trước